SlideShare a Scribd company logo
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 4
BANGHAY
ARALIN SA AP 4
Paaralan Baitang Ikapat na Baitang
Guro Antas
Petsa at Oras Mayo 23, 2024 Markahan Unang Markahan
I. NILALAMAN NG KURIKULUM, PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYAN SA ARALIN
A. Mga Pamantayang
Pangnilalaman (Content
Standards)
Naipamamalas ang pag-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa
mga katangiang heograpikal
B. Mga Pamantayan sa
Pagganap
Nakagagawa ng presentasyon tungkol sa katangiang heograpikal ng
bansa
C. Mga Kasanayan at
Layuning Pampagkatuto
Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas gamit ang tiyak at relatibong
lokasyon.
1. Nabibigyang kahulugan ang relatibong lokasyon; bisinal at insular
2. Nagagamit ang mapa o globo sa pagtukoy ng relatibong lokasyon ng
Pilipinas
3. Naiisa- isa ang anyong tubig at anyong lupa na nakapaligid sa bansa
4. Nakagaganap sa pangkatang gawain ng may kagiliwan
5. Naibabahagi ang kahalagahan ng pagtukoy sa mga anyong tubig at
mga lugar na nakapaligid sa bansa.
D. Nilalaman A. Ang Heograpiya ng Pilipinas
1. Paggamit ng mapa at globo
b. Relatibong Lokasyon
E. Integrasyon Integrasyon sa Musika, Arts, Literacy and Numeracy, EsP
II. BATAYANG SANGGUNIAN SA PAGKATUTO
MATATAG Curriculum Guide, AP4, pahina 13
CMAPS AP4, pahina 21
Araling Panlipunan 4 Unang Markahan – Modyul 2
PILIPINAS: Kaugnay mong Lokasyon, Matatalunton, pahina 1-14
laptop, tsart, larawan, marker, glue/tape, Manila paper, metacard
Balita mula sa Youtube
Kahoot app
III. MGA HAKBANG SA PAGTUTURO AT PAGKATUTO MGA TALA sa GURO
A. Pagkuha ng Dating
Kaalaman
Activating Prior
Knowledge (Mind and
Mood)
Panalangin
Isa- isahin ang mga pamantayan sa loob ng
klase
Balitaan
(Itanong sa mga bata bilang pokus ng isyu
para sa pagbabalita)
Letra-Buster!
Tukuyin ang inilalarawang konsepto sa
bawat bilang gamit ang gabay na
LETRA.
Inilalarawang Konsepto:
1. Ang P na tumutukoy sa samahan o
organisasyong politikal na itinataguyod ng
mga grupo ng tao para magkaroon ng
Kumustahan.
Magbigay ng gabay at
patnubay sa pagbubukas
ng klase sa loob ng silid
aralan.
Magpapakita ng video ng
balita. Magkakaroon ng
maikling talakayan mula sa
balitang napanood.
kaayusan at mapapanatili ang sibilisadong
lipunan.Pamahalaan
2. Ang S na tumutukoy sa kapangyarihan na
mayroon ang isang bansa upang
mamahala sa kaniyang nasasakupan.
Soberanya
3. Ang T na grupong naninirahan sa loob ng
teritoryo na bumubuo sa populasyon ng
bansa.Tao
4. Ang B na lugar o teritoryo na may
naninirahang grupo ng mga tao, na may
sariling pamahalaan at soberanya upang
mapamahalaan nang maayos ang mga
nasasakupan nito.Bansa
5. Ang T na tumutukoy sa lawak ng lupain at
katubigan kasama na ang himpapawid at
kalawakan sa itaas nito.Teritoryo
Tumawag ng mag-aaral na
makasasagot sa
inilalarawang konsepto.
Maaari rin itong gawing
paligsahan sa mga mag-
aaral.
B. Paglalahad ng Layunin
Establishing Lesson
Purpose (Aims)
I. Ilahad ang inaasahang matutuhan ng
mga mag-aaral
1. Nabibigyang kahulugan ang relatibong
lokasyon; bisinal at insular
2. Nagagamit ang mapa o globo sa
pagtukoy ng relatibong lokasyon ng
Pilipinas
3. Naiisa- isa ang anyong tubig at anyong
lupa na nakapaligid sa bansa
4. Nakagaganap sa pangkatang gawain
ng may kagiliwan
5. Naibabahagi ang kahalagahan ng
pagtukoy sa mga anyong tubig at
mga lugar na nakapaligid sa bansa.
II. Paghawan ng Balakid
Bumuo ng dalawang (2) pangkat. Alamin
ang dalawang uri ng direksyon. Ilagay
ang tamang direksyon sa larawan.
Basahin ang mga
pangunahin at
pangalawang direksyon.
C. Paglinang at
Pagpapalalim
Developing and
Deepening
Understanding (Tasks
and Thoughts
Tumingin ka sa iyong paligid mula sa iyong
kinauupuan ngayon. Anong mga bagay
ang nakapaligid sa iyo? Sabihin sa klase.
Sa kanan ko makikita ang __________.
Matatagpuan ko naman sa aking kaliwa
ang ______________ .
Sa aking harap, makikita ang _________ .
Samantalang sa aking likuran makikita ang
_________.
Pagtalakay sa pagtukoy ng relatibong
lokasyon ng Pilipinas.
Gabay na Tanong:
1. Saang bahagi ng mundo matatagpuan
ang Pilipinas?
Pagbanggit ng mga bagay
na nakikita ng mag-aaral
sa iba’t ibang direksyon.
(Pagganyak)
Ipasuri ang kahulugan ng
relatibong lokasyon at
pagkakaiba ng bisinal at
insular na lokasyon.
Gumamit ng mapa o globo
sa pagtalakay ng aralin.
2. Ano-ano ang nakapaligid sa Pilipinas
kung pagbabatayan ang mga pangunahin
at pangunahing direksyon?
3. Ano-ano ang pumapalibot sa Pilipinas
kung pagbabatayan ang mga
pangalawang direksyon?
4. Ano ang kahalaghan ng pagtukoy ng
lokasyon ng Pilipinas sa mapa o globo?
Gawain-Collaborative
A - Gamit ang mapa o globo, hanapin sa
kahon ng mga letra ang salitang
inilalarawan sa bawat bilang. Isulat ang
nabuong sagot sa sagutang papel.
B - Gamitin ang globo o mapa ng mundo,
hanapin ang mga anyong lupa at anyong
tubig na nakapaligid sa Pilipinas. Gamitin
ang pangunahing direksyon.
C - Iguhit gamit ang mga linya ang
pangunahin at pangalawang direksyon.
Gawing gabay ang pamantayan sa
pagguhit.
D - Lapatan ng tunog o musika ang mga
pangunahing direksyon o pangalawang
direksyon. (Maaaring ring tula o rap)
Gawing gabay ang pamantayan sa pag-
awit.
Ibigay ang mga
Pamprosesong Gawain
upang higit na mapalalim
ang pang-unawa sa aralin
D. Paglalahat
Making Generalizations
(Abstractions)
Tandaan!
Ayusin ang pagkasunod-sunod ng ideya sa
loob ng kahon upang makuha ang
nakatagong mensahe.
* Ano ang kahalaghan ng pagtukoy ng
lokasyon ng Pilipinas sa mapa o globo?
Pagbibigay linaw ng guro
at pagbubuo ng konsepto
mula sa mga kasagutan ng
mga bata.
E. Pagtataya
Evaluating Learning
(Tools for Assessment)
Piliin ang hugis ng tamang sagot.
https://create.kahoot.it/my-library/kahoots/4ff3cc6c-
e4d3-462f-98d2-7642f55a38a4
Gamit ang kahoot app sa
mobile phone o tablet.
F. Pagbuo ng Anotasyon
(Annotations)
Ilagay ang iyong mga
puna /feedback batay sa
antas ng pagkatuto ng
mga bata. Ilagay ang mga
puna at plano na
intervention o hakbang
upang mapaunlad ito.
G. Pagninilay
(Gaps and Gains)
Pahayag-Paliwanag sa Danas ng Pagtuturo
Pakiramdam ko ang aking pagtuturo sa
araw na ito
ay________________________________
sapakat_________________________________.
Self-Assessment
Ang
Pilipinas
na
napaliligiran
ng mga
bansa at
bahaging
tubig.
ay isa sa mga
bansa
sa rehiyong
Timog-
Silangang
Asya
bahaging
tubig at
lokasyong
Bisinal
naman sa
kalapit o
katabi
nitong
bansa o
lugar.
Dahil
dito,mas
madaling
matukoy
ang
kinalalagya
n nito gamit
ang
tinatawag
na
relatibong
lokasyon o
kaugnay na
kinalalagya
n ng bansa.
Tinatawag
itong
lokasyong
Insular o
maritima
kapag
Naging mapanghamon ang pagtuturo
dahil
_______________________________________.
Sa huli, nagtagumpay ang pagtuturo
sapagkat ang pagkatuto ng mga mag-
aaral ay makikita sa
________________________________________.
Inihanda ni: Iwinasto ni:
Principal II
Sinuri ni:
EPS in Araling Panlipunan
Pinagtibay ni:
CID Chief
CORROBORATED BY:

More Related Content

Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas gamit ang tiyak at relatibong lokasyon.pdf

  • 1. BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 4 BANGHAY ARALIN SA AP 4 Paaralan Baitang Ikapat na Baitang Guro Antas Petsa at Oras Mayo 23, 2024 Markahan Unang Markahan I. NILALAMAN NG KURIKULUM, PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYAN SA ARALIN A. Mga Pamantayang Pangnilalaman (Content Standards) Naipamamalas ang pag-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga katangiang heograpikal B. Mga Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng presentasyon tungkol sa katangiang heograpikal ng bansa C. Mga Kasanayan at Layuning Pampagkatuto Natutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas gamit ang tiyak at relatibong lokasyon. 1. Nabibigyang kahulugan ang relatibong lokasyon; bisinal at insular 2. Nagagamit ang mapa o globo sa pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas 3. Naiisa- isa ang anyong tubig at anyong lupa na nakapaligid sa bansa 4. Nakagaganap sa pangkatang gawain ng may kagiliwan 5. Naibabahagi ang kahalagahan ng pagtukoy sa mga anyong tubig at mga lugar na nakapaligid sa bansa. D. Nilalaman A. Ang Heograpiya ng Pilipinas 1. Paggamit ng mapa at globo b. Relatibong Lokasyon E. Integrasyon Integrasyon sa Musika, Arts, Literacy and Numeracy, EsP II. BATAYANG SANGGUNIAN SA PAGKATUTO MATATAG Curriculum Guide, AP4, pahina 13 CMAPS AP4, pahina 21 Araling Panlipunan 4 Unang Markahan – Modyul 2 PILIPINAS: Kaugnay mong Lokasyon, Matatalunton, pahina 1-14 laptop, tsart, larawan, marker, glue/tape, Manila paper, metacard Balita mula sa Youtube Kahoot app III. MGA HAKBANG SA PAGTUTURO AT PAGKATUTO MGA TALA sa GURO A. Pagkuha ng Dating Kaalaman Activating Prior Knowledge (Mind and Mood) Panalangin Isa- isahin ang mga pamantayan sa loob ng klase Balitaan (Itanong sa mga bata bilang pokus ng isyu para sa pagbabalita) Letra-Buster! Tukuyin ang inilalarawang konsepto sa bawat bilang gamit ang gabay na LETRA. Inilalarawang Konsepto: 1. Ang P na tumutukoy sa samahan o organisasyong politikal na itinataguyod ng mga grupo ng tao para magkaroon ng Kumustahan. Magbigay ng gabay at patnubay sa pagbubukas ng klase sa loob ng silid aralan. Magpapakita ng video ng balita. Magkakaroon ng maikling talakayan mula sa balitang napanood.
  • 2. kaayusan at mapapanatili ang sibilisadong lipunan.Pamahalaan 2. Ang S na tumutukoy sa kapangyarihan na mayroon ang isang bansa upang mamahala sa kaniyang nasasakupan. Soberanya 3. Ang T na grupong naninirahan sa loob ng teritoryo na bumubuo sa populasyon ng bansa.Tao 4. Ang B na lugar o teritoryo na may naninirahang grupo ng mga tao, na may sariling pamahalaan at soberanya upang mapamahalaan nang maayos ang mga nasasakupan nito.Bansa 5. Ang T na tumutukoy sa lawak ng lupain at katubigan kasama na ang himpapawid at kalawakan sa itaas nito.Teritoryo Tumawag ng mag-aaral na makasasagot sa inilalarawang konsepto. Maaari rin itong gawing paligsahan sa mga mag- aaral. B. Paglalahad ng Layunin Establishing Lesson Purpose (Aims) I. Ilahad ang inaasahang matutuhan ng mga mag-aaral 1. Nabibigyang kahulugan ang relatibong lokasyon; bisinal at insular 2. Nagagamit ang mapa o globo sa pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas 3. Naiisa- isa ang anyong tubig at anyong lupa na nakapaligid sa bansa 4. Nakagaganap sa pangkatang gawain ng may kagiliwan 5. Naibabahagi ang kahalagahan ng pagtukoy sa mga anyong tubig at mga lugar na nakapaligid sa bansa. II. Paghawan ng Balakid Bumuo ng dalawang (2) pangkat. Alamin ang dalawang uri ng direksyon. Ilagay ang tamang direksyon sa larawan. Basahin ang mga pangunahin at pangalawang direksyon. C. Paglinang at Pagpapalalim Developing and Deepening Understanding (Tasks and Thoughts Tumingin ka sa iyong paligid mula sa iyong kinauupuan ngayon. Anong mga bagay ang nakapaligid sa iyo? Sabihin sa klase. Sa kanan ko makikita ang __________. Matatagpuan ko naman sa aking kaliwa ang ______________ . Sa aking harap, makikita ang _________ . Samantalang sa aking likuran makikita ang _________. Pagtalakay sa pagtukoy ng relatibong lokasyon ng Pilipinas. Gabay na Tanong: 1. Saang bahagi ng mundo matatagpuan ang Pilipinas? Pagbanggit ng mga bagay na nakikita ng mag-aaral sa iba’t ibang direksyon. (Pagganyak) Ipasuri ang kahulugan ng relatibong lokasyon at pagkakaiba ng bisinal at insular na lokasyon. Gumamit ng mapa o globo sa pagtalakay ng aralin.
  • 3. 2. Ano-ano ang nakapaligid sa Pilipinas kung pagbabatayan ang mga pangunahin at pangunahing direksyon? 3. Ano-ano ang pumapalibot sa Pilipinas kung pagbabatayan ang mga pangalawang direksyon? 4. Ano ang kahalaghan ng pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas sa mapa o globo? Gawain-Collaborative A - Gamit ang mapa o globo, hanapin sa kahon ng mga letra ang salitang inilalarawan sa bawat bilang. Isulat ang nabuong sagot sa sagutang papel. B - Gamitin ang globo o mapa ng mundo, hanapin ang mga anyong lupa at anyong tubig na nakapaligid sa Pilipinas. Gamitin ang pangunahing direksyon. C - Iguhit gamit ang mga linya ang pangunahin at pangalawang direksyon. Gawing gabay ang pamantayan sa pagguhit. D - Lapatan ng tunog o musika ang mga pangunahing direksyon o pangalawang direksyon. (Maaaring ring tula o rap) Gawing gabay ang pamantayan sa pag- awit. Ibigay ang mga Pamprosesong Gawain upang higit na mapalalim ang pang-unawa sa aralin
  • 4. D. Paglalahat Making Generalizations (Abstractions) Tandaan! Ayusin ang pagkasunod-sunod ng ideya sa loob ng kahon upang makuha ang nakatagong mensahe. * Ano ang kahalaghan ng pagtukoy ng lokasyon ng Pilipinas sa mapa o globo? Pagbibigay linaw ng guro at pagbubuo ng konsepto mula sa mga kasagutan ng mga bata. E. Pagtataya Evaluating Learning (Tools for Assessment) Piliin ang hugis ng tamang sagot. https://create.kahoot.it/my-library/kahoots/4ff3cc6c- e4d3-462f-98d2-7642f55a38a4 Gamit ang kahoot app sa mobile phone o tablet. F. Pagbuo ng Anotasyon (Annotations) Ilagay ang iyong mga puna /feedback batay sa antas ng pagkatuto ng mga bata. Ilagay ang mga puna at plano na intervention o hakbang upang mapaunlad ito. G. Pagninilay (Gaps and Gains) Pahayag-Paliwanag sa Danas ng Pagtuturo Pakiramdam ko ang aking pagtuturo sa araw na ito ay________________________________ sapakat_________________________________. Self-Assessment Ang Pilipinas na napaliligiran ng mga bansa at bahaging tubig. ay isa sa mga bansa sa rehiyong Timog- Silangang Asya bahaging tubig at lokasyong Bisinal naman sa kalapit o katabi nitong bansa o lugar. Dahil dito,mas madaling matukoy ang kinalalagya n nito gamit ang tinatawag na relatibong lokasyon o kaugnay na kinalalagya n ng bansa. Tinatawag itong lokasyong Insular o maritima kapag
  • 5. Naging mapanghamon ang pagtuturo dahil _______________________________________. Sa huli, nagtagumpay ang pagtuturo sapagkat ang pagkatuto ng mga mag- aaral ay makikita sa ________________________________________. Inihanda ni: Iwinasto ni: Principal II Sinuri ni: EPS in Araling Panlipunan Pinagtibay ni: CID Chief CORROBORATED BY: